![](/images/news/905/2565/November/18_11_65/315933758_3506012453018662_1756210012618902639_n_1.jpg)
วันที่ 18 พฤศจิกายน 2565 สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปทอดพระเนตรการเกี่ยวข้าว ณ แปลงสาธิตการเกษตรที่ 5 โรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า อำเภอเมืองนครนายก จังหวัดนครนายก
![](/images/thumbnails/images/news/905/2565/November/18_11_65/314952062_3506012556351985_1074360342869419007_n-fill-350x232.jpg)
![](/images/thumbnails/images/news/905/2565/November/18_11_65/315773454_3506013199685254_796563452688347050_n-fill-350x233.jpg)
โดยข้าวที่เก็บเกี่ยวในครั้งนี้ คือ ข้าวพันธุ์ กข 87 เป็นพันธุ์ข้าวที่ไม่ไวต่อแสง คอรวงยาว รวงค่อนข้างแน่น คุณภาพการสีดีมาก หากหุงสุกค่อนข้างเหนียวนุ่ม อายุเก็บเกี่ยว 114 วัน ให้ผลผลิตเฉลี่ย 730 กิโลกรัม/ไร่ มีศักยภาพการให้ผลผลิตสูงถึง 1,053 กิโลกรัม/ไร่ โดยข้าวพันธุ์ กข 87 นี้ เหมาะสำหรับปลูกในพื้นที่นาชลประทานภาคกลางและภาคเหนือตอนล่าง
![](/images/thumbnails/images/news/905/2565/November/18_11_65/315582635_3506013759685198_3002618992668180750_n-fill-350x233.jpg)
โอกาสนี้ ได้ทอดพระเนตรการบรรยายผลการดำเนินงานจากหน่วยงานต่างๆ ดังนี้ ศูนย์วิจัยข้าวปทุมธานี สำนักงานเกษตรจังหวัดนครนายก กรมชลประทาน กรมประมง กรมวิชาการเกษตร และโรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า